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SHUKRANI

Ndugu Wananchi; kwanza kabisa, nianze kwa kumshukuru

Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, kwa kutujalia afya njema

na kutuwezesha kujumuika pamoja siku hii ya leo kwa ajili ya

kuadhimisha Siku ya UKIMWI Duniani kwa mwaka huu wa 2020.

Aidha, nitumie fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza wenyeji
wetu mkiongozwa na Mheshimiwa Anna Mghwira, Mkuu wa

Mkoa wa Kilimanjaro kwa maandalizi mazuri ambayo yamekuwa

chachu ya kufana kwa maadhimisho haya ya kitaifa ambayo kwa

mwaka huu yanafanyika mkoani Kilimanjaro. Hongereni sana!

Vilevile, natoa pongezi nyingi kwa Tume ya Kudhibiti UKIMWI

Tanzania (TACAIDS), iliyopo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu, kwa

kuendelea kuratibu vema maadhimisho haya mwaka hadi mwaka

sambamba na kurahisisha upatikanaji wa elimu na huduma

mbalimbali kwa wananchi na wadau wengine.
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Ndugu wananchi, kama mnavyofahamu, tukio hili la leo ni moja
ya shughuli zangu za mwanzo kuzitekeleza tangu Mheshimiwa

Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania aniteue kuendelea kumsaidia majukumu

ya Uwaziri Mkuu kwa kipindi cha pili cha uongozi wa Awamu ya

Tano.

Hivyo, kabla sijaendelea na hotuba yangu, naomba mpokee

salamu za pongezi kutoka kwa Mheshimiwa Rais wetu mpendwa

pamoja na Mheshimiwa Mama yetu Samia Suluhu Hassan,

Makamu wa Rais. Viongozi wetu hao, wanatupongeza sana kwa

kufanikisha maadhimisho haya ya kitaifa ya Siku ya UKIMWI

Duniani kwa mwaka 2020.

MAADHIMISHO YA SIKU YA UKIMWI DUNIANI

Ndugu Wananchi, licha ya janga hili la UKIMWI kugundulika
mwanzoni mwa miaka ya themanini hadi sasa tayari limegharimu

maisha ya takriban watu milioni 35 ulimwenguni huku wengine

wapatao milioni 38 wakiishi na Virusi vya UKIMWI (VVU). Hali hii

inaufanya UKIMWI kuwa miongoni mwa majanga makubwa

kabisa kuwahi kutokea katika historia ya dunia.
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Hivi sasa, sote tunashuhudia maendeleo makubwa katika

kukabiliana na janga hili yakihusisha kutungwa kwa sheria dhidi

ya unyanyapaa kwa watu wenye kuishi na VVU sanjari na

kuongezeka kwa uelewa wetu kuhusu janga hili.

Hata hivyo, licha ya juhudi na hatua mbalimbali zinazochukuliwa

katika kujikinga na maambukizo ya VVU bado namna ya kujikinga

na kuwakinga wengine pamoja na unyanyapaa vimeendelea

kuwa ni changamoto katika Jamii zinazotuzunguka.

Kwa msingi huo, Siku ya UKIMWI duniani inabaki kuwa ni

muhimu kwa kuwa inaikumbusha Serikali na Umma kuwa

UKIMWI bado upo. Kadhalika, bado tunahitaji kuendelea

kukusanya fedha, kuongeza uelewa wa watu wetu kuhusu janga

hili na kupambana na vitendo vya unyanyapaa. Kwa lugha

nyingine, Siku ya UKIMWI Duniani imebeba malengo yafuatayo:

Mosi: Kuwakumbuka maelfu ya wenzetu waliopoteza maisha

kutokana na UKIMWI;

Pili: Kuwakumbuka na kuwajali maelfu ya watoto yatima

ambao wazazi wao walifariki kutokana na UKIMWI; na
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Tatu: Kuwatia moyo Watu wanaoishi na VVU na wale wote

wanaowahudumia;

Ndugu wananchi, jambo la msingi zaidi ni kwamba, hii ni siku
ambayo Taifa na wananchi wote kwa pamoja tunatafakari upya

tulikotoka, tulipo na tunakoelekea hususan katika harakati zetu za

kupambana na UKIMWI. Ni dhahiri kuwa tutafanikiwa katika vita

hii kwa kuweka mikakati mipya na endelevu.

Lengo ni kuhakikisha yale malengo ya SIFURI TATU ifikapo

mwaka 2030 ambayo ni kudhibiti maambukizi mapya ya VVU

yasitokee, kukomesha unyanyapaa na kutokomeza vifo

vitokanavyo na UKIMWI yanafikiwa kwa wakati.

KAULIMBIU YA SIKU YA UKIMWI DUNIANI MWAKA 2020

Ndugu Wananchi, baada ya kuwasili kwenye eneo hili, nilipata
fursa ya kutembelea baadhi ya mabanda ya maonesho. Kupitia

mabanda hayo, nimejionea utoaji wa huduma za elimu,

uhamasishaji na upimaji wa Virusi Vya UKIMWI (VVU) na

magonjwa mengine yasioambukiza.
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Nikiri tu kwamba nimevutiwa na mambo mengi ikiwemo huduma

zinazotolewa na wadau mbalimbali kwenye mabanda hayo ya

maonesho. Hivyo, natoa pongezi na shukrani kwa wadau wote

mliojumuika katika utoaji wa huduma na elimu kwa wananchi

katika wiki yote hii iliyoanza tarehe 25 Novemba 2020.

Napenda kuwahakikishia kwamba Serikali inathamini na kutambua

yale yote mnayofanya katika mapambano dhidi ya VVU na

UKIMWI nchini.

Ndugu Wananchi, jambo lingine lililonivutia kwenye maadhimisho

haya ya mwaka huu ni Kaulimbiu ya Maadhimisho ya mwaka huu

wa 2020 inayosema “Mshikamano wa Kimataifa, Tuwajibike
Kwa Pamoja” yaani Global Solidarity, Shared Responsibility.

Kama inavyojidhihirisha, kaulimbiu hii inahimiza suala zima la

kuimarisha UMOJA NA USHIRIKIANO katika jitihada zetu za

kupambana na VVU na UKIMWI. Kwa kufanya hivyo, tutakuwa

kwenye nafasi nzuri ya kuhakikisha kuwa tunaimarisha Afua za

kinga dhidi ya maambukizi mapya ya VVU pamoja na mifumo ya

kiafya.
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Ndugu wananchi, kwa kuimarisha umoja na ushirikiano

tutamudu kuhakikisha kuwa Afua za kiafya zinapewa rasilimali za

kutosha; upatikanaji wa dawa za kutosha za kuokoa maisha;

kuendeleza tafiti za kutafuta chanjo dhidi ya VVU na UKIMWI;

kuheshimu haki za kibinadamu na kuzingatia haki za wanawake

na mabinti pamoja na usawa wa kijinsia.

Ndugu wananchi, kwa upande mwingine kaulimbiu hii inalenga
kuhamasisha mataifa, wananchi, makampuni, taasisi na makundi

mbalimbali ya jamii na watu binafsi kushikamana, kuwajibika na
kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za kudhibiti VVU na

UKIMWI duniani na nchini.

Ndugu Wananchi, iwapo tutaimarisha mshikamano na

uwajibikaji, kwa pamoja tutaweza kufikia lengo la kuwa na Dunia

na Tanzania isiyo na maambukizi mapya ya VVU ifikapo mwaka

2030.
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MWENENDO WA MAPAMBANO DHIDI YA VVU NA UKIMWI

Ndugu Wananchi, kuadhimishwa kwa Siku ya UKIMWI Duniani
leo hii mkoani Kilimanjaro ni sehemu ya utaratibu tuliyojiwekea

kuwa tutakuwa tukiadhimisha siku hii kila mwaka katika mikoa

mbalimbali ya nchi yetu. Kadhalika, niendelee kusisitiza kwa

wasimamizi wa maonesho haya kuhakikisha yanafanyika kote

nchini katika ngazi ya mikoa, Halmashauri na hata Vijiji. Aidha,

kila mkoa uliowahi kufanya maadhimisho haya uhakikishe kuwa

unawasilisha taarifa yake Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania

ndani ya mwezi mmoja kuanzia leo.

Ndugu Wananchi, Vijana ni kundi linalokabiliwa sana na

changamoto ya maambukizi mapya ya VVU nchini. Takwimu za

maambukizi mapya ya VVU zinaonesha kwamba asilimia 40 ya

maambukizi hutokea kwa vijana na katika hao asilimia 80 ni vijana

wa kike.

Kwa mujibu wa takwimu hizi, ni dhahiri kuwa kundi la vijana na

hasa wa kike lipo kwenye hatari kubwa zaidi ya kupata

maambukizi mapya. Uchambuzi wa kimazingira kuhusu takwimu

hizi unaonesha kuwa sababu za vijana kuwa katika hatari ya

maambukizi mapya ya VVU ni pamoja na zifuatazo:
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Moja: Kuanza ngono katika umri mdogo. Hali hii husababisha

mhusika kuwa na mahusiano ya mapenzi na watu

wengi hadi anapofikia utu uzima. Hivyo, kujiweka katika

hatari ya kupata maambukizi ya VVU. Nawaasa vijana,

msijihusishe na mapenzi katika umri mdogo. Ili vijana

muweze kutimiza ndoto au malengo yenu katika

Maisha; lazima kuwa na Subira;

Mbili: Vijana wadogo wa kike kuwa na mahusiano ya kingono

na wanaume wenye umri mkubwa kwa kuvutika na

vishawishi kama vile pesa na zawadi ndogo ndogo.

Kwa mara nyingine tena, natoa rai kwa wanaume

wenye umri mkubwa kuachana na tabia ya kujihusisha

na mapenzi na wasichana wadogo. Niwakumbushe

tena, Serikali haitasita kuchukua hatua kali za kisheria

kwa yeyote atakayebainika;

Tatu: Matumizi yasiyo sahihi na endelevu ya mipira ya kike

na kiume. Takwimu zinaonesha kuwa vijana wengi

wanaojihusisha na mapenzi hawatumii kinga na

wengine hutumia mara moja tu na baada ya kuzoeana

huendelea na mahusiano ya ngono bila kinga yoyote;
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Nne: Ulevi wa kupindukia na matumizi ya dawa za kulevya

hususan kuchangia sindano wakati wa kujidunga

huchochea vijana kuambukizwa VVU kirahisi; na

Tano: Unyanyasaji wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto

unaombatana na matendo ya ubakaji, udhalilishaji na

vipigo. Vitendo hivi, vimekuwa chanzo cha kuongezeka

kwa watoto wa mitaani. Pia, huchochea kushamiri kwa

maambukizi mapya ya VVU.

Ndugu Wananchi, hizo ni baadhi ya sababu au vichocheo vya
kuongezeka kwa maambukizo mapya ya VVU miongoni mwa

vijana.

Aidha, natoa wito kwa vijana kujitambua na kuthamini maisha yao

kwa kujikinga na maambukizi mapya ya VVU kwa kuwa ninyi ni

nguvu kazi na Taifa linawategemea. Na wale wanaoishi na VVU

waendelee kutumia dawa za ARV kwa ufuasi sahihi bila kuacha ili

kufubaza VVU na kuimarisha afya zao.
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MAFANIKIO KATIKA MAPAMBANO

Ndugu Wananchi, katika mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI,
nchi yetu imepata mafanikio makubwa. Mafanikio hayo ni pamoja

na;

Kupungua kwa kiwango cha watu wanaoishi na Virusi vya

UKIMWI (yaani WAVIU) kutoka asilimia 7.0 (mwaka 2004) hadi

kufikia asilimia 4.7 (mwaka 2017).

Aidha, maambukizi mapya kwa mwaka nayo yamezidi kupungua

kutoka watu 130,000 mwaka 2001 hadi 68,484 mwaka 2019. Pia,

vifo vitokanavyo na UKIMWI kwa mwaka vimepungua kutoka vifo

vya watu 85,000 mwaka 2001 hadi kufikia vifo 21,529 mwaka 2019.

Ndugu wananchi, pia nimearifiwa hapa kuwa nchi yetu

imefanikiwa kufikia malengo hayo ya TISINI TATU (90:90:90) hasa

katika 90 ya pili na ya tatu. Kwa kujikumbusha tu ni kwamba

TISINI TATU zinalenga kuhakikisha kuwa asilimia 90 ya WAVIU

wanajua hali zao; asilimia 90 ya wanaojua hali zao wanaanza

kutumia dawa za kufubaza mapema na asilimia 90 ya walioanza

dawa za kufubaza VVU kinga zao za mwili zinaimarika kufikia

2023.
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Natoa wito kwa wadau wote katika mapambano dhidi ya VVU na

UKIMWI, tuongeze jitihada sana katika kuhamasisha upimaji wa

VVU ili tufikie lengo katika 90 ya kwanza pia.

Vilevile, tuendelee kujitathmini katika maeneo yote matatu ili

palipo na changamoto tuweze kurekebisha na kuimarisha na

penye mafanikio tuongeze nguvu zaidi badala ya kubweteka.

Aidha, mipango yetu ya baadaye ioneshe wazi jinsi tutakavyofikia

Tanzania isiyokuwa na UKIMWI ifikapo mwaka 2030.

Ndugu wananchi, Mafanikio yote haya yametokana na

kuendelea kuimarika kwa huduma za tiba ikiwemo matumizi ya

dawa za kufubaza VVU (ARV) na Afua za kinga zinazohusisha

tohara ya kitabibu kwa wanaume na kuzuia maambukizo ya VVU

kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Serikali pamoja na wadau

wetu wote tutaendelea kuhakikisha tunaimarisha upatikanaji na

ubora wa huduma kwa wananchi wote na kufanya tafiti

zitakazopima matokeo ya juhudi zetu ili kujipanga zaidi kimkakati

ili kutokomeza janga hili ifikapo 2030.
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MIKAKATI YA KUENDELEZA MAPAMBANO NA KUDHIBITI
MAAMBUKIZI

Ndugu wananchi, pamoja na mafanikio makubwa tuliyoyapata,
bado kuna mambo mengi yanayohitaji kufanyika ili tuweze kufikia

adhima yetu ya kumaliza kabisa janga la UKIMWI. Hii ni pamoja

na kuzuia maambukizi mapya sambamba na kuzuia vifo

vinavyotokana na UKIMWI na hatimaye tuanze kuona gharama

za kudhibiti VVU na UKIMWI nchini zikipungua.

Uwekezaji bunifu katika mapambano:
Gharama zikipungua, rasilimali fedha hiyo itatumika kufanya

uwekezaji kwenye maeneo mengine ya maendeleo nchini.

Ninaamini kuwa, uwekezaji unaoratibiwa vema kwenye kudhibiti

VVU na UKIMWI utawezesha kupunguza kasi ya kuenea kwa

VVU, kupunguza madhara kwa WAVIU na watu wengine kwa mtu

mmoja mmoja, familia na jamii kwa ujumla.

Natoa agizo kwa TACAIDS, Wizara ya Afya na wadau wote wa

kudhibiti VVU na UKIMWI nchini, tujipange vizuri kubaini na

kufanyia kazi maeneo mbalimbali ya uwekezaji katika kudhibiti

VVU/UKIMWI yenye gharama nafuu lakini yatakayoleta matokeo

makubwa.
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Kuimarisha njia za mapambano kwa vijana;
Ndugu Wananchi, naelewa kuwa kutokana na kasi ya

maambukizi mapya ya VVU kwa vijana kuwa juu, maadhimisho

haya kwa miaka mitatu mfululizo yamekuwa yakiweka mkazo

katika maonesho na huduma rafiki kwa vijana katika KIJIJI CHA

VIJANA. Napenda kusisitiza kuwa kampeni za mawasiliano ya

mabadiliko ya tabia kwa vijana ni lazima ziwe endelevu kupitia

njia mbalimbali zikiwemo vyombo vya habari na mitandao ya

kijamii.

Lakini pia, kama nilivyotoa maelekezo miaka mitatu iliyopita, kwa

mara nyingine naielekeza Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania

(TACAIDS) iendelee kufanya kazi na majukwaa ya wasanii ili

kuwafikia vijana wengi zaidi. Halikadhalika, Wizara ya Afya,

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto nanyi hakikisheni

huduma-rafiki za ARV nchini zinapatikana kwa wanaozihitaji na

muendelee kutoa elimu kuhusu umuhimu wa matumizi bora na

endelevu ya dawa hizo.
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Kuimarisha huduma kwa watu wenye ulemavu:
Ndugu wananchi, katika kufikia Tanzania isiyokuwa na UKIMWI
ifikapo 2030, tusisahau kundi la walemavu. Watu wenye ulemavu

mara nyingi hukosa fursa ya kusema mahitaji yao maalum au

kusikilizwa kutokana na hali na nafasi zao kwenye jamii. Kama

walivyo wananchi wengine, watu wenye ulemavu wanahitaji

huduma ya elimu ya VVU na UKIMWI, upimaji na matibabu

pamoja na huduma za afya ya uzazi kwa upana wake.

Natoa wito kwa taasisi zote zinazoshughulikia masuala ya watu

wenye ulemavu kuhakikisha Jamii ya watu wenye Ulemavu

inashirikishwa ipasavyo kwenye mipango na mikakati ya kutoa

hamasa na elimu hapa nchini. Watu wenye ulemavu ni lazima

wajumuishwe kikamilifu kwenye mwitikio wa taifa dhidi ya VVU na

UKIMWI.

Kuimarisha huduma kwa watu wazee:
Ndugu wananchi, ni vema wote tukatambua kuwa UKIMWI

hauna jinsia wala umri kwani wapo watu wenye umri wa kuanzia

miaka 50 na kuendelea ambao wanaishi na VVU na hivyo kuhitaji

muda mrefu wa huduma za VVU na UKIMWI. Huduma za upimaji

na matibabu nazo zinapaswa kuzingatia mahitaji ya kundi hili pia.
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Wale wanaokutwa na maambukizi ya VVU hawanabudi kuingizwa

kwenye mfumo wa matibabu kwa haraka, kwa sababu kinga za

mwili kwa kundi hili huathirika haraka zaidi kulinganisha na vijana

na hivyo kuhitaji muda mrefu wa kupatiwa huduma. Hivyo

nasisitiza kuwa rasilimali na mipango izingatie uwepo wa kundi la

wazee.

Aidha, huduma za UKIMWI kwa kundi la wazee ziende

sambamba na huduma za magonjwa yasiyoambukiza kama vile

shinikizo la damu, kisukari na magonjwa ya moyo. Wizara ya Afya,

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto hakikisheni

mnaweka utaratibu bora wa huduma za VVU kwa ajili ya kundi hili.

Watoa huduma kwenye kundi la wazee kuanzia umri wa miaka 50

wanatakiwa kupewa mafunzo ya namna bora ya kutoa huduma

ikiwa ni pamoja na huduma za kisaikolojia na matibabu stahiki.



18

Kudhibiti unyanyapaa:
Ndugu Wananchi, sote tunafahamu kwamba unyanyapaa

umekuwa ni kikwazo kikubwa katika kutekeleza mipango

tuliyojiwekea wenyewe katika kutokomeza UKIMWI. Serikali kwa

upande wake, imeendelea kuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni

pamoja na kufanya kampeni za kuelimisha kuhusu madhara ya

unyanyapaa na ubaguzi kupitia vyombo vya habari na majukwaa

mbalimbali. Hata sasa kuna kampeni zinaendelea kupitia wasanii,

mitandao ya kijamii pamoja na hotuba za viongozi.

Naomba mfahamu kuwa baadhi ya mambo yanayorudisha nyuma

juhudi za udhibiti wa UKIMWI ni unyanyapaa na ubaguzi. Huu ni

mtazamo potofu dhidi ya wengine wanaodhaniwa kuwa ni tofauti

katika jamii. Mtazamo huu hufifisha upatikanaji wa haki kwa

baadhi ya watu kwa kuonekana kuwa hawastahili na hivyo

kutengwa.

Unyanyapaa huchochea uoga wa kupima VVU kwa hiari na

kupata unasihi na huduma za ARV kwa wale wanaobainika kuwa
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na VVU. Kwa mujibu wa takwimu za utafiti wa viashiria vya

UKIMWI (Tanzania HIV Impact Survey -THIS 2016/2017),

unyanyapaa na ubaguzi uko kwa kiwango cha asilimia 25 kwa

watu wenye umri wa miaka 15-49 na asilimia 31 kwa wenye umri

wa miaka 50 na umeshamiri zaidi maeneo ya vijijini.

Nawasihi Watanzania wenzangu, tuache kabisa tabia za

unyanyapaa na ubaguzi. Elimu iendelee kutolewa kwa njia

mbalimbali kuanzia ngazi ya familia ili watu wajue ukweli kuhusu

VVU/UKIMWI pamoja na kujua jinsi ya kuwahudumia watu

wanaoishi na VVU ili kuondoa mtazamo hasi.

Niwasihi Viongozi wa Dini zote, Wanasiasa wote na Viongozi wa

Serikali katika ngazi zote, endeleeni kusemea na kukemea

unyanyapaa na ubaguzi dhidi ya WAVIU na kuhimiza upendo na

huruma miongoni mwao.

MCHANGO WA WADAU KATIKA MAPAMBANO
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Ndugu wananchi, katika kufikia mafanikio hayo niliyokwisha

yataja, hatukuwa peke yetu. Wapo wadau mbalimbali ambao

wamekuwa begabega na Serikali katika kuhakikisha tunashinda

vita hivi dhidi ya VVU na UKIMWI. Hivyo basi, nitumie fursa hii

kutoa shukrani za dhati kwa Mfuko wa Dunia (Global Fund).

Mfuko huu, ndiyo umekuwa mfadhili mkuu wa mradi wa

Wasichana waliopevuka na mabinti (Adolescent Girls and Young

Women - AGYW) kwenye mikoa ya Dodoma, Singida na

Morogoro. Mradi huo, umeweza kuwafikia wasichana 21,871

(16,011 walio shuleni na 5,860 walio nje ya shule).

Vilevile, ninaishukuru Serikali ya Marekani kupitia Mfuko wa Rais

wa Marekani wa Kupambana na Kudhibiti Maambukizo ya

UKIMWI (PEPFAR) kwa kufadhili mradi wa DREAMS. Mradi huo,

unalenga Wasichana waliopevuka na Mabinti walio nje ya mfumo

rasmi wa shule wapatao 100,000 katika Mikoa ya Dar es Salaam,

Mbeya na Shinyanga.

MFUKO WA UDHAMINI WA KUDHIBITI UKIMWI (ATF)
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Ndugu wananchi, napenda pia kutumia maadhimisho haya

kuhamasisha uchangiaji wa Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti

UKIMWI (AIDS Trust Fund - ATF). Hivi karibuni nimeteua Bodi

mpya ya Mfuko itakayotumika kwa kipindi cha miaka mitatu (2020

hadi 2023) baada ya Bodi ya awali kumaliza muda wake.

Nitumie nafasi hii kuwapongeza Wajumbe wa Bodi iliyopita kwa

kazi nzuri waliyofanya na kuitakia mafanikio Bodi mpya. Bodi ya

Mfuko iliyomaliza muda wake, katika kipindi cha Julai 2016 hadi
Juni 2019, iliweza kukusanya jumla ya shilingi billioni 2.9 za
kitanzania.

Mgawanyo wa matumizi ya fedha za Mfuko kwa mujibu wa andiko

lake ni: Asilimia sitini (60%) hutumika kununua dawa za ARV,
dawa za magonjwa nyemelezi na vitendanishi; asilimia ishirini na

tano (25%) hutumika kuimarisha huduma za kinga na asilimia

kumi na tano (15%) hutumika kusaidia uwezeshaji na uratibu.

Fedha za Mfuko hupatikana kupitia fedha ambazo zinatolewa na

Serikali na kupitishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
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Tanzania; michango kutoka kwa wadau wa nje na wa ndani ya
nchi na shughuli za uhamasishaji ikiwa ni pamoja na harambee.

Ndugu Wananchi, tangu kuanzishwa kwa Mfuko wa Udhamini
wa Kudhibiti UKIMWI mwaka 2015, kumekuwa na mafanikio

mbalimbali ikiwemo uwezo wa kununua dawa za magonjwa

nyemelezi kwa Watu wanaoishi na VVU (WAVIU) kupitia Wizara

ya Afya.

Mafanikio mengine ni kujengwa kwa Kituo cha kisasa kwa ajili ya

kutolea huduma za VVU na UKIMWI kwa Watu wanaoishi na

VVU eneo la Mirerani, Wilayani Simanjiro pamoja na kutoa

huduma za kinga dhidi ya VVU kwa wakazi wanaozunguka Ziwa

Victoria na visiwa vyake na kwa vijana wa vyuo vikuu na vya kati

vilivyopo jijini Dodoma.

Ndugu Wananchi,
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Natoa rai kwa wadau wa ndani na nje ya nchi, watoe michango

yao kwa nia ya kutunisha mfuko huu kwa ajili ya kuokoa maisha

ya Watanzania. Aidha, naiagiza Bodi mpya ya Mfuko kuendelea

kusimamia na kuuendesha mfuko huu kwa uwazi na kuzingatia

misingi ya utawala bora.

Hakikisheni kuwa unatumika kwa malengo yaliyokusudiwa.

Wananchi wote pia mnakaribishwa kuchangia mfuko huu kwa

kiwango chochote kupitia namba za simu 0684 90 90 90, ambayo
ndani yake kuna 90 tatu za malengo ya kudhibiti UKIMWI.

MAELEKEZO MUHIMU

Ili kuimarisha mikakati yetu na kakamilisha azma ya kufikia

malengo ya Tanzania isiyokuwa na UKIMWI ifikapo 2030 ninatoa

maagizo yafuatayo kwa Wizara ya afya na TACAIDS:

i. Kuendeleza mikakati ya kudhibiti maambukizi mapya ya

virusi vya UKIMWI, ikwemo maambukizi ya mama kwenda

kwa mtoto na Kifua Kikuu;

ii. Kuandaa mkakati endelevu wa kifedha kwa ajili ya

kuimarisha Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI
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Tanzania (AIDS Trust Fund - ATF) ili kuwahudumia vyema

waathirika;

iii. Kuongeza programu zenye ubunifu zinazozingatia umri na

jinsia zinazoshughulikia utambuzi wa hatari za maambukizo

ya VVU na mikakati ya kupunguza madhara kwa kutumia

nadharia sahihi za kubadili tabia;

iv. Kutumia uhamasishaji jamii wenye ufanisi ikiwemo redio za

jamii kuibua uhitaji wa huduma za kinga, upimaji, matunzo

na matibabu;

v. Kuhuisha na kujumuisha masuala ya UKIMWI(mainstreaming)

kwenye taasisi na sekta zote ambazo zina mazingira yenye

vichochezi vikuu vya UKIMWI, zikiwemo ujenzi, uchukuzi,

uvuvi, madini; na

vi. Kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa huduma za

UKIMWI nchini kote ili kuhakikisha huduma bora zinatolewa

kwenye jamii.

HITIMISHO
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Ndugu Wananchi, ninapoelekea kuhitimisha hotuba yangu

napenda kuwajulisha kuwa Serikali inatambua mchango wa

wadau mbalimbali ikiwemo nchi marafiki na sekta binafsi katika

mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI nchini. Nimefahamishwa

kuwa leo nitatoa hundi ili kuziwezesha asasi za kiraia kutekeleza

Afua mbalimbali za kipaumbele kwenye maeneo yao.

Hatua hiyo, imefanikishwa kwa kiwango kikubwa kupitia

ushirikiano wa dhati uliopo kati ya kampuni ya Geita Gold

Mine (GGM) na TACAIDS kwa njia ya harambee ya kupanda

Mlima Kilimanjaro ijulikanayo kama Kili Challenge. Nimejulishwa

kuwa jumla ya Shilingi za Kitanzania Milioni 550 zitagawiwa kwa

asasi hizo.

Huu ni mfano mzuri wa ushirikiano wa Serikali na sekta binafsi.

Natoa wito kwa makampuni na wadau wa sekta binafsi kujitokeza

kwa wingi na kuendelea kuunga mkono juhudi za Serikali.

Ndugu wananchi, kwa mara nyingine nawapongeza waratibu,
waandaaji, wafadhili na watekelezaji wa kampeni zilizopita kama

vile Furaha Yangu, ONGEA na Kipepeo ambazo zimeonesha
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mafanikio makubwa. Nitoe rai kuwa kampeni hizi ziwe endelevu

kwa sababu elimu bado inahitajika sana katika jamii ili

kukumbushana kila wakati.

Ndugu Wananchi, nawapongeza sana wananchi wa Mkoa wa
Kilimanjaro na Wadau wote kwa kufanikisha maadhimisho ya

Siku ya UKIMWI Duniani mwaka huu. Nimefurahishwa na

kiwango cha ufanisi wa maadhimisho haya. Hongereni sana.

“Mshikamano wa Kimataifa, Tuwajibike Kwa Pamoja”.

Mungu Ibariki Afrika,
Mungu Ibariki Tanzania.

Asanteni sana Kwa kunisikiliza.


